หัวข้อ: แฟคทอเรียล!
ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 พฤษภาคม 2016, 12:37
Beatmania's Avatar
Beatmania Beatmania ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beatmania is on a distinguished road

ครับผม ผมคงไม่ได้หรอกครับ

จริงๆแล้ว โจทย์สามารถลดให้เหลือเป็น จงแสดงว่า

$$\prod_{d|n}[d^{\frac{n}{d}}(\frac{n}{d})!]^{\mu(d)}$$

เป็นจำนวนนับได้ครับ (อันนี้ผมสะเพร่าเอง นึกว่า $\mu(1)=0$ = =*)

และจะได้ว่า

$$\prod_{d|n}[d^{\frac{n}{d}}(\frac{n}{d})!]^{\mu(d)}=\prod_{1<d<n,(d,n)=1}d$$

10 พฤษภาคม 2016 12:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Beatmania
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้