ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 มีนาคม 2008, 04:32
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

สำหรับผมนะครับ ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลงครับ ผมจึงประยุกต์ฟังเพลงภาษาอังกฤษครับ ทีแรกๆผมก็ฟังไม่ออกอ่ะครับ อาศัยดูเนื้อไปด้วย เดี๋ยวนี้ก็ฟังออกแล้วครับ แล้วอีกอย่างคำศัพท์มันมากมายเหลือเกิน ถ้าเราเรียนเล่มไหนก็ท่องเฉพาะคำศัพท์ท้ายหนังสือเล่มนั้นดีกว่าครับ แต่ถ้าจะไปสอบผมแนะนำให้ท่องคำศัพท์ที่มันเป็นกลอนอ่ะครับหาซื้อได้จากร้านหนังสือทั่วไป และที่สำคัญอย่ากลัวฝรั่งครับ และที่ผมฝึกมาตลอดคือการออกเสียงครับ สำคัญมากๆโดยผมจะดูจากท้ายหนังสือเรียนครับ มันจะมีคำอ่านมาให้ และครูผมเคยสอนไว้ครับ ว่าพยายามคิดอะไรให้เป็นภาษาอังกฤษเสมอ เช่นเราอยากทำอะไรก็คิดเป็นภาษาอังกฤษครับ มันจะฝึกความเคยชิน เวลาใช้จริงจะได้ไม่ต้องคิดเป็นภาษาไทยแล้วค่อยแปลเป็นอังกฤษแล้วค่อยพูดออกมา