ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 เมษายน 2012, 01:10
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

#4 ผมชอบบริสุทธิ์มากกว่าครับ รู้สึกเวลาที่ผมอยู่กับมันแล้วสนุกได้มากกว่าพวกประยุกต์

เห็นได้ชัดจากตอนจบ ม.6 ครับ หลักสูตรของผมมันต้องทำโครงงานส่งสองชิ้น

ซึ่งชิ้นแรกที่ทำส่งก็ทำประยุกต์เกี่ยวกับ cassini oval & orbital (ของ electron)

กับอีกชิ้นที่เพิ่งเสร็จและส่งเมื่อปลายมีนานี้ผมทำทฤษฎีเล็กๆเกี่ยวกับมอดุลาร์

พอผมเปรียบเทียบสองงานนี้แล้วชิ้นที่สองมันดูโดดเด่นกว่ามากๆ

ดูผิวเผินเหมือนไม่มีอะไร แต่ทำให้ผมได้ใช้ทฤษฎีต่างๆมาผสมแล้วได้ทฤษฎีใหม่ๆอีกมากมาย

เลยคิดว่าคณิตศาสตร์บริสุทธิ์นี่แหละที่ผมชอบ

(อ้อ แล้วผมก็ตั้งใจว่าจะเรียนให้จบเอกไปเลยครับ)

ตอนนี้คณิตศาสตร์ประกันภัยมหิดลกำลังมาแรงทีเดียว (เป็นอินเตอร์ด้วยนะ)

มีเพื่อนผมคนนึงเปลี่ยนใจมาเอาอันนี้แบบกลับหน้ามือเป็นหลังมือเลย จากที่ตั้งใจว่าจะเข้าคณะหนึ่ง

ส่วนที่พี่กอนพูดถึง ผมเองก็คงอยู่ในสองกลุ่มนี้ล่ะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
-ใครที่มีความสามารถแก้ปัญหาเก่ง ๆ และสามารถเขียนให้เรื่องยากเป็นเรื่องง่ายได้ ก็ให้สร้างผลงานเขียนหนังสือที่ดีเยี่ยมออกมาเรื่อย ๆ สำหรับเรื่องตลาด หรือการขายไม่ต้องเป็นห่วง ที่ต้องสนใจก็มีอยู่เพียงคิดค้นหาวิธีหรือยกตัวอย่างที่ทำให้หนังสือที่ผลิตออกมานั้น เยี่ยมที่สุดเท่านั้นพอ เรื่องเงินให้เต็มความสามารถและยอดขาย ไม่เอาเปรียบนักเขียน

- ใครที่ชื่นชอบกับการใช้เสียงหรืองานสอน ก็ให้งานจัดทำวิดีโอการสอนที่สุดยอดเฉพาะเรื่อง เฉพาะทางไป รายได้หักค่าใช้จ่ายที่จำเป็นในการดำเนินงานต่อ ก็ให้ผู้จัดทำทั้งหมดเช่นกัน
และผมว่าเป็นความคิดที่ดีมากครับ อยากสนับสนุนให้คนไทยมีความแข็งแกร่งทางคณิตศาสตร์บ้าง

ถ้าพี่กอนทำจริงผมเองก็อยากมีส่วนร่วมแน่นอนครับ

30 เมษายน 2012 01:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ PP_nine
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้