ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 มีนาคม 2008, 03:54
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ไม่มีเวลาทำเลยครับ
ข้อ 3 เป็นโจทย์หลอกๆครับ อย่าลืมนะ 15.50 น.เข็มสั้นมันไม่ได้ชี้อยู่ที่เลข 3 นะ มันชี้ไปที่เลข 4 แล้ว ลองวาดรูปดูครับ
ข้อ 4 ต้องทำย้อนกลับอ่ะครับ
ข้อ 5 ก็หา พ.ท. ผิวธรรมดาครับ
ข้อ 6 ก็สมมติรัศมีกับความสูงของกรวยใบที่ 1 เป็น r และ h ตามลำดับ ก็แทนลงในสูตรหาปริมาตรครับ คือ $\frac{1}{3}(\pi) r^2h$ แล้วก็ทำกรวยใบที่สองขึ้นมาตามโจทย์เลย จะได้ รัศมีคือ $\frac{120}{100}r$ และสูง $\frac{80}{100}h$ แล้วก็แทนลงในสูตร แล้วก็เอาไปเปรียบเทียบกับใบที่ 1 ครับ
ข้อ 8 ลองใช้สูตรนี้ดูครับ $x^2-y^2=(x-y)(x+y)$ แล้วเลขจะง่ายทันทีครับ

ผมก็คุ้นๆครับ โจทย์มหิดลแน่ๆ ในเล่มที่หน้าปกสีดำๆอ่ะครับ

03 เมษายน 2008 10:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS
เหตุผล: double post
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้