ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 ตุลาคม 2013, 23:55
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
4 อสมการนี้ใช้วิธีแก้ สไตล์เดียวกันครับ

ให้ 2 ฝั่งเป็นบวก แล้วค่อยยกกำลังสอง (เพื่อตัดปัญหาเครื่องหมายลบยกกำลังสอง อาจจะเกินฝั่งขวา) จากนั้นเอาคำตอบสุดท้าย มา intersect กับ ค่าใน square root $ \geq 0$ ก็จบครับ

อย่างในที่นี้ ข้อไหนเป็น -1 ก็ผลักไปทางขวาแล้วยกกำลังสอง ข้อไหน +1 อยู่แล้ว ก็ยกกำลังสองไปเลยครับ
ขอบคุณ ท่าน passer-by มากครับ ถ้าทำตามที่ท่าน passer-by แนะนำมา
จะมีปัญหากับข้อที่ 3. น่ะครับ T T

$\sqrt{1-x}+1\leqslant \sqrt{x+4}$ แก้อสมการแล้วได้ $[-4,-3]\cup[0,1]$

แต่คำตอบจริงๆมันแค่ $[0,1]$ อ่ะครับ ช่วงที่เกินมาไม่รู้ว่ามันมีเงื่อนไขอะไรให้ตัดออกหรือไม่ครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้