ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 พฤศจิกายน 2016, 19:11
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
1. ไม่เกี่ยวกับโจทย์ปัญหานี้นะครับ ไม่ขอตอบให้รบกวนใจเจ้าของกระทู้
2. ชอบพอสมควร ทึ่ง ตะลึง และ ที่เข้าเวปนี้เพราะเวปที่ที่มีเวปบอร์ดคณิตศาสตร์มีถาม-ตอบบ้างในมหาลัย ส่วนมาก
3. อาจารย์ผมนี่ครับ ที่ผมไม่รู้จัก ผมจะไปอ้างอิงเค้าอื่นได้ไง ! และเค้าก็เก่งมากที่สุดในสายคณิตศาสตร์ของไทย เท่าที่ผมรู้
4. ไม่เกี่ยวกับโจทย์ข้อนี้เลยนะ ตามที่ผมคิดโจทย์อาจจะใช้ โปรแกรมคณิตศาสตร์ Mathematica , Matlab , Mathcad อย่างหลังนี้ตรงชื่อมากๆ
OK งั้นมาคุยอะไรที่เกี่ยวกับโจทย์ข้อนี้กัน ไหนลองแก้โจทย์ข้อนี้โดยใช้โปรแกรมที่ว่ามาหน่อยสิครับ

ถ้าเป็นถึงลูกศิษย์อาจารย์ไพศาลจริงๆละก็ มันคงเป็นโจทย์ง่ายๆเก่าๆนั่นแหละ

ไหนลองโชว์ฝีมือให้ผมอึ้งหน่อย ไม่เอาแบบมั่วๆไร้สาระแบบความเห็นก่อนๆแล้วนา

ปล.ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ จริงๆโจทย์ข้อนี้มันง่าย จะลองปรับให้เป็นกรณีทั่วๆไปของสามเหลี่ยมมุมฉาก

ที่มีความยาวด้านอื่นๆก็น่าจะได้ อยากให้ลองกลับไปคิดๆดูครับ เผื่อเจออะไรที่น่าสนใจกว่าเดิม

ส่วนกรณีสามเหลี่ยมด้านเท่าที่คิดว่าไม่จริง ผมลองทดดู เจอ counter example

คือมันมีวิธีทาสีไม่ให้มีจุดยอดฟอร์มตัวเป็นสีเดียวกันในทุกๆการเลือกจุดยอดอยู่ ลองทดๆดูนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้