ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 กรกฎาคม 2008, 00:14
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
คุณ Rabbit 3/13 ตอบได้ถูกแล้วครับ
(แต่ในการทำโจทย์ ควรเลือกใช้ค่า $\pi $ = $\frac {22}{7}$ หรือ 3.14 เพียงค่าใดค่าหนึ่งเท่านั้น)
Attachment 865
คุณ Puriwatt นี่ มาตอบคณิตศาสตร์แต่แถมความรู้วิทยาศาสตร์ให้อีก จริงๆที่ว่าเพิ่มปริมาตรได้อีกเล็กน้อยนั้น ก็ต้องหมายความว่าวัสดุที่ใช้ทำลูกบอลต้องมี elastic ด้วยเหมือนกัน
ถ้าไม่ยืดหยุ่นแล้วละก็ได้แต่เพิ่มปริมาณของอากาศแต่ไม่เพิ่มปริมาตร เพราะปริมาตรของอากาศขึ้นอยู่กับภาชนะที่ใส่
หมายเหตุ ที่ว่าคำตอบ 4190.48 ลูกบาตรเซนติเมตร ไม่ถูกนะครับ ที่ถูกต้องเป็น 4190.48 ลูกบาศก์เซนติเมตร (อย่าโกรธนะครับ แซวเล่นครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้