ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 เมษายน 2007, 02:43
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road

เพิ่งทราบมาโดยบังเอิญครับว่าตัวประหลาดนั่นมันคือตัวอะไร ละก็เช่นเคยครับผมขอแปะเอาไว้กันลืม

มันเป็นสัตว์ในกลุ่ม salamander อย่างที่ผมคาดไว้จริงๆครับ แต่เป็นแบบพิเศษที่เรียกว่า neotenic salamander คือมันไม่ยอม metamorphosis ไปอยู่บนบกซักที แต่ก็สามารถเติบโตจนสืบพันธุ์ได้ ตัวอย่างก็เช่น axolotl ซึ่งคิดว่าเป็นตัวในรูปนั่นแหละครับ

ป.ล. สามารถบังคับให้มัน metamorphosis ได้โดยให้ thyroid hormone ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้