ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 ตุลาคม 2008, 18:42
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MirRor View Post
อ๋อ ที่ได้n=10เนี่ย จับตัวประกอบ คือ สอง ของแต่ล่ะวงเล็บมาบวกกันใช่ม่ะครับ

เอ่อแล้วตรงที่เราระบายแดงไว้อ่ะ อยากทราบว่ารู้ได้อย่างไรว่ามี 2 เป็นตัวประกอบเพียงตัวเดียวอ่ะ
อันนี้นะเคิ้บบก้อเหมือนกับที่คุณ Anonymous314 บอกไว้ข้างบนนะเคิ้บ ส่วนว่าจะพิสูจน์ได้อย่างไรว่า $\frac{3^{2k}+1}{4}$ ไม่ลงตัว
ก้อคงจะยากนะเคิ้บบ ถ้าตั้งสมการมาพิสูจน์ ผมเลยเขียนกราฟมาไห้ดูเรย

จากนี้จะเห็นว่าค่า k ที่เป็นจำนวนบวก แล้ว หาร 4ลงตัว บางคนอาจจะถามว่าแล้ว ที่ y= 16 หล่ะ คืองี้ครับ ตรงนั้น ค่า k มันหารสองไม่ลงตัว แล้วในโจดก้อมีแต่ค่า k ที่เป็นจำนวนเต็บบวกซะด้วย ส่วน ตัวอื่นๆที่หาร 4 ลงตัวก้อมีค่า k ที่หาร 2 ไม่ลงตัวเหมือนกันเคิ้บบบบบบ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้