ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 มีนาคม 2005, 12:25
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
อืม ผมว่าเรื่องของนิยามนี่มันก็แปลกๆนะครับ จริงๆน่าผมว่าตอนแรกของการเกิดนิยามน่าจะมาจากความต้องการที่จะให้คำจำกัดความของคำ ว่ามันหมายถึงอะไรมากกว่า แต่ต่อมามันก็กลายเป็นการให้ค่าแทนก็มี ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่น่าที่จะต้องพิสูจน์เลย แต่บางทีมันก็พิสูจน์ ซึ่งถ้าพิสูจน์ได้มันก็น่าจะเป็นทฤษฎีซะมากกว่า แต่เค้าก็เรียกนิยามกัน ซึ่งหลายครั้งมันขัดความรู้สึกยังไงก็ไม่รู้อ่ะครับ แล้วก็ยังมีเรื่องของการเกิดก่อนเกิดหลังอีก ทำให้เกิดการพิสูจน์ได้หลายแบบจนบางทีเกิดการซ้อนกันของทฤษฎีก็มี

อืม ผมว่าถ้าเกิดการรวมกันของแขนงวิชาต่างๆของคณิตศาสตร์ (ถึงไม่ทั้งหมดแต่ได้มาหลายๆแขนงก็ยังดี ) ก็น่าจะทำให้การนิยามและทฤษฎีเป็นลำดับขั้นตอนมากขึ้นอ่ะนะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่ามันจะสามารถทำได้รึป่าว เฮ้อ ถ้าเก่ง math มากกว่าที่เป็นอยู่นี่มากๆๆๆๆ ก็คงจาดี