ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 พฤษภาคม 2008, 16:23
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

สมัยเรียนจบมัธยมต้น ผมก็ได้สอบเตรียมฯเหมือนกัน เพราะพ่อบอกว่าค่าเทอมถูกกว่าที่เดิมอะครับ
ไม่ได้เตรียมตัวมากนัก และมีข้อแนะนำคือ ในแต่ละวิชาให้ทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้
1.ลองเอาข้อสอบเก่ามาทำ(ไม่จำกัดเวลา--อ่านโจทย์ให้ครบทุกข้อ) แล้วตรวจคำตอบ+บันทึกผล
2.ข้อที่ทำไม่ได้ หรือทำผิด ให้ดูเฉลย เพื่อทำความเข้าใจและจำไว้
3.ถ้ายังไม่เข้าใจให้ค้นคว้าจากตำราต่างๆ หรือผู้รู้ จนรู้และเข้าใจอย่างดี
4.ลองทำข้อสอบชุดเดิม(แบบจำกัดเวลา--1.5เท่า) แล้วตรวจคำตอบ+บันทึกผล
5.ทำซ้ำข้อ 2-4 ซักสองรอบ ดูความก้าวหน้า
6.เอาข้อสอบปีอื่นๆมาทำ โดยใช้วิธีเดียวกัน (รวม 3-4ปี)
7.ทำข้อสอบชุดที่ไม่เคยทำมาก่อน คล้ายการสอบจริง(จำกัดเวลา+เตรียมกระดาษคำตอบให้พร้อม)
ตรวจคำตอบ จะพบว่าพัฒนาการในด้านคะแนนจะสูงมากๆ (วิทย์+คณิต 80-100 คะแนน)
(สังคม+ภาษาไทย 75-90 คะแนน)(แต่ อังกฤษ 20-30 ไม่อยากฝึกทำครับ)
ขอใหโชคดีนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้