ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มกราคม 2013, 14:19
FedEx FedEx ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

FedEx is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
น่าจะสมดุลแล้วครับ โดยหลัก momentum ตามที่คุณFedEx แนะนำใน #3 จะได้ 480x เท่ากันทั้งสองข้าง

Attachment 12341

ผมว่าคำตอบของคุณ computer และคำอธิบายที่ อา banker โพสต์ไว้น่าจะถูกแล้วนะครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่าไม่มีคำตอบเหมือนกัน เพราะ ใช้วิธีเอาน้ำหนักมารวมกันโดยไม่ได้คำนึงถึงระยะทางที่แรงกระทำว่าห่างจากจุดหมุน(จุดที่เชือกผูกกับคาน)เท่าไหร่ ทำให้หาแรงในเชือกที่รั้งคานผิดพลาด เช่น คานอันล่างสุด แรงในเชือกที่รั้งคานอันล่างไว้ เท่ากับ 4x (ตอนแรกคิดว่าเอา 2+1 เป็น 3 กก.)

พอดูจากที่อา banker อธิบายในรูป จึงนึกได้ว่า แรงในเชือกต้องเท่ากับ แรงด้านซ้าย (แรงถ่วงลง)คือ 2x บวก แรงด้านขวา (แรงถ่วงลงเหมือนกัน) ซึ่งคือ 2x ได้ 4x (เป็นแรงดึงขึ้นหรือรั้งขึ้น) ทำให้เกิดความสมดุลในคานอันล่างสุด (สภาวะสมดุล ผลรวมของแรงเป็นศูนย์) ดังนั้นคานอันถัดมา (ที่ใส่ลูกตุ้ม 3 และ 10) จึงมีแรง 4x มากระทำในทิศทางถ่วงลงครับ

ผมเข้าใจอย่างนี้นะครับ ถ้ามีผู้ใดช่วยให้ความกระจ่างได้ จะขอบคุณอย่างสูงครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้