ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มีนาคม 2014, 20:20
batsu's Avatar
batsu batsu ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

batsu is on a distinguished road

ผมพอมีวิธีเล็กๆครับเเต่ช่วยไม่ได้มากกับเลขเยอะๆนะครับ คือ ยกตัวอย่างเช่น
EX จงหาว่า 67 เป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่
วิธีคือ เอาจำนวนเฉพาะมายกกำลังสองครับ เช่น 2กำลังสอง ได้ 4
3กำลังสอง ได้ 9
5กำลังสอง ได้ 25
7กำลังสอง ได้ 49
11กำลังสอง ได้ 121
ถ้าจำนวนเฉพาะยกกำลังสองเเล้วเกินตัวที่ต้องหานั้น ให้ตัดทิ้งไป เเล้วนำจำนวนเฉพาะที่ยกกำลังสองเเล้วไม่เกินไปหารตัวที่ต้องการครับ
ในข้อนี้ คือ 2,3,5,7 ให้ลองนำไปหาร ถ้าหารลงตัวเเสดงว่าไม่เป็นจำนวนเฉพาะเเต่ถ้าหารไม่ลงตัวจะเป็นจำนวนเฉพาะ ครับ วิธีนี้ดีกว่าการนั่งไล่นับเอานิดหน่อยครับ นำไปใช้ได้ครับ

08 มีนาคม 2014 20:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ batsu
เหตุผล: พิมพ์พลาดเล็กน้อยครับ ขออภัยด้วย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้