ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2010, 21:00
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง View Post
คนส่วนใหญ่ชอบพูดว่า "ทำไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ทำให้ดีที่สุดก็พอ"

แต่ผมไม่ค่อยจะศรัทธาคำพูดนี้สักเท่าไร ผมมักจะพูดว่า "ถ้าทำได้ แสดงเราอยากได้จริงๆ ถ้าทำไม่ได้ แสดงว่าเราไม่อยากได้มันจริงๆ"

เพราะว่าถ้าเราอยากได้ เราก็ต้องทำให้ได้ แต่ถ้าทำไม่ได้ ก็แสดงยังทำได้ไม่ดี หรือ ดีไม่พอ ถ้าเราตั้งใจทำอะไรจริงๆมันทำได้อยู่แล้วครับ

แต่ถ้าทำไม่ได้ แล้วเสียใจ ผมว่าไม่เห็นจำเป็นต้องเสียใจเลย เพราะถ้าเราเสียใจก็ไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้น
ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้