ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 พฤศจิกายน 2013, 07:05
[F.t]'s Avatar
[F.t] [F.t] ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

[F.t] is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thgx0312555 View Post
9. $Y=a+bX$
จากความแปรปรวน มีค่าเท่ากันจะได้ $b=-1$
จากค่าเฉลี่ยบวกกันเท่ากับ 5 จะได้ $a+b=5$

จึงได้ความสัมพันธ์ $Y=5-X$
ดังนั้น ถ้า $Y=2$ จะได้ $X=3$ ครับ
ผมยังสงสัยข้อ 9. อยู่ครับ (แต่พิมพ์คำถามสั้นไปหน่อยเลยไม่ได้ประเด็นที่จะถาม) คือ ปกติถ้าเราหาความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันของ Y จาก X ได้ เช่นในโจทย์คือ Y = a+ bX เราจะยังไม่สามารถหาค่า X จาก Y ได้โดยอาศัยฟังก์ชันนี้ (หาได้แค่ Y จาก X) ด้วยเพราะว่าค่าที่ได้อาจจะไม่ถูกต้อง (เพราะจากกระบวนการหาความสัมพันธ์ฯ หาจากคนละค่า) จึงอยากทราบว่ากรณีนี้ทำไมถึงทำได้หรอครับ
สำหรับข้อ 15. ผมขอขอบคุณมากครับ "futuresk133"
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้