ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 พฤษภาคม 2014, 15:36
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road
Default เลือกเรียน คณิตศาสตร์ หรือ ฟิสิกส์

ผมฟังเรื่องจากคนๆนึง เป็นเด็กนักเรียนที่กำลังขึ้นมหาวิทยาลัยน่ะครับ เเล้วก็มุ่งมั่นว่าจะเข้า คณะวิทยาศาสตร์ เพียงเเต่ว่าไม่รู้ว่าจะเลือกสาขาไหนดีน่ะครับ เลยมาถามผมเเล้วผมก็ไม่สามรถตัดสินใจให้กับเขาได้เช่นกัน
เรื่องที่ฟังมาประมาณว่า
1.เคยเข้าร่วม การเเข่งขันคณิตศาสตร์มากมาย เเต่ก็พลาดหวังมาค่อนข้างมาก เช่นสอบคณิตศาสตร์โอลิมปิกก็ได้เหรียญทองเเดง 2 ปีซ้อนซึ่งตัวเขานั้นคิดว่าเป็นความล้มเหลวอย่างยิ่งเนื่องจาก ก่อนสอบมีความตั้งใจค่อนข้างมาก อ่านเเละทำเเบบฝึกหัดมาร่วมปี เเต่ผมลัพธ์ก็ไม่ต่างไปจากเดิม(ปีก่อน) ส่วนรายการอื่นๆก็ไม่ได้เด่นอะไรมากนัก
2.เคยชอบ วิชาฟิสิกส์มากพอๆกับคณิตศาสตร์จนกระทั่งขึ้น ม.5 เขาก็ได้ทุ่มเทกับคณิตมากจนละเลยในวิชาฟิสิกส์นี้ไป (บอกว่าไม่ชอบสไตล์การสอนของ อ.คนใหม่เเละมี อ.ฟิสิกส์ม.4 เป็นไอดอลเเละชอบการสอนของ อ.เค้าครับ)จนกระทั่งจบ ม.6 อ.ฟิสิกส์ ม.4 ก็เข้ามายินดีที่สอบเข้ามหาวิทยาลัยได้ ความคิดที่ชอบในวิชานี้ก็ผุดขึ้นมาในหัวของเขาอีกครั้งเเละเป็นประเด็นที่มาของปัญหาด้วยมั้งครับ
3.เด็กคนนี้ไปค่าย สอวน.ที่เขาเคยเข้าอยู่ครับ เเล้วไปเจออาจารย์ท่านนึง(ใน มหาลัย0สอวนนั้น) ก็ถามว่า คณิตนี่ใช่เราจริงๆหรือป่าว ประมาณนี้ครับ เหมือนให้เขาคิดเอาเองต่อ
4.ผมไม่เข้าใจเลยว่า ทั้งๆที่เขาเจ็บปวดจากคณิตมามากทำไมยังคิดที่จะเรียนอีกน่ะครับ ส่วนตัวเลยบอกให้เขาเรียนฟิสิกส์ดีกว่า

ท่านทั้งหลายใน mct พอจะมีเเนวทางให้เด็กคนนี้ไหมครับ