ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 สิงหาคม 2017, 22:23
g_boy g_boy ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

g_boy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Suwiwat B View Post
ตอบคร่าวๆ ให้นะครับ จริงๆ แล้วทั้ง 2 ข้อคงต้องพึ่งทักษะการวาดกราฟมาช่วยนะครับจึงจะง่ายใน 2 ข้อนี้
ข้อแรกคุ้นๆ ว่าเป็นข้อสอบ Entrance หลักๆ ก็คือจะให้ f(x) แทน function ที่อยู่ใน abs นะครับ แล้วลองเอามาวาดกราฟครับ โดยใช้ความรู้ทาง calculus เข้ามาช่วย จะได้ว่า ถ้า x อยู่ในช่วงดังกล่าวแล้ว ค่าของ abs จะอยู่ตั้งแต่ 1 ถึง 5 ตอบข้อ ง นะครับ

สำหรับข้อ 2 นี่งงนะครับ คือเพราะ M มันเป็นได้หลายตัวเลขมากๆๆ จริงๆ แล้วมันเป็นช่วงนะครับ คิดเหมือนข้อเเรกเลย
ขอบคุณมากครับ

ปล.ถ้าใช้ความรู้ ม.4 จะมีวิธีไหมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้