ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 พฤษภาคม 2009, 18:11
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom View Post
เฉลยผิดหรือหัวผมคิดไม่ออกหล่ะเนี่ย

จงหาค่าของ $1^{5x}\times 1^{4x}$

คำตอบที่ผมคิดได้คือ $1^{9x}$ น่าจะถูกแล้ว เพราะโดยปกติถ้าเลขคูณกันและมีฐานเท่ากันจะนำเลขยกกำลังมาบวกกันถูกไหมครับ

ซึ่ง 1ยกกำลังอะไรโดยปกติ จะได้ 1 อยู่แล้ว และ 1 $\times$ 1 ก็จะได้ 1 ด้วย

คำตอบที่น่าจะเป็นก็คือ ไม่ $1$ ก็ $1^{9x}$

แต่เฉลยบอกว่าคำตอบ คือ 2 เง่าลงหัวครับคิดไม่ออกเลยว่าจะเป็น 2 ได้ยังไง

ฝากอีกข้อครับ อันนี้ รู้ว่าอยู่ ใน ม.2 แต่ผมยังไม่อ่านอ่ะนะ

$\frac{x^n}{x^{n-1}}$ มีค่าเท่าใด

ทราบว่าคือ x แต่งงอ่ะครับว่า $x^{n-1}$ มันยังไง ผมไม่เข้าใจว่า $^{n-1}$ มันคิดหาค่ายังไงอ่ะคับ กลายเป็น $-1n$ รึป่าว งงคับบบ
$1^{5x}*1^{4x}$

หนึ่งยกกำลังอะไรก็ได้ 1

$1^{5x} = 1$

$1^{4x}=1$

$1\times 1 = 1$

$ \dfrac{x^n}{x^{n-1}}$

= $\dfrac{x^n}{\dfrac{x^n}{x^1}}$

= $\dfrac{(x^n)\times x}{x^n}$

= $x$

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้