ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 ธันวาคม 2008, 15:07
HaPPyBoy's Avatar
HaPPyBoy HaPPyBoy ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

HaPPyBoy is on a distinguished road

วันนี้ไปถามเพื่อนผมมาเขาบอกมาว่า (ตอนแรกเขาพูดถึงพาลาโบล่า)
เคยเห็นโจทย์ประมาณนี้ไหม ที่ให้ว่าลวดความยาว 40 cm จะล้อมเป็นสี่เหลี่ยมยังไงให้ได้พื้นที่เยอะที่สุด
ผมตอบไปตามเซ้นว่า ด้านละ 10 cm สี่เหลี่ยมจัตุรัสมั้ง เขาบอกว่าถูก! (ฟลุ้กถูก 55+)
แล้วก็เขียนสมการ $y=x(x-20)$ ให้ดู

มีใครที่พอจะเข้าเค้าพอจะอธิบายต่อไหมอะครับ พอดีเขายุ่งๆอยู่ ผมเลยไม่อยากจะกวนเขาต่ออะครับ แหะๆ^^"

23 ธันวาคม 2008 17:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ HaPPyBoy
เหตุผล: หน้าแตกๆ T T
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้