ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 สิงหาคม 2010, 00:28
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tongkub View Post
ผมขอเล่าเรื่องประสบการณ์ชีวิตผมเองครับ

ผมเรียนอยู่ ม.6 ครับ ผมเป็นคนชอบคณิตศาสตร์มากๆ ทุกๆวันเวลาว่างผมจะชอบทำโจทย์เลขเสมอๆ ถึงแม้ผมจะไม่เก่งมาก แต่ก็ชอบที่จะเรียนรู้กระบวนการคิดต่างๆครับ และแล้วคาบวิชา คณิตศาสตร์ ก็มาถึงครับ มีอาจารย์ท่านนึง เข้ามาสอนเรื่องสติถิครับ ขอบอกตรงๆเลยครับ แทบจะพูดตามที่แบบเรียนเขียน สอนไปแบบ มาถึงก็พูดตามเลย ไม่เคยอธิบายอะไรเลย และก็แจกโจทย์ ธรรมดา 1 ข้อให้กลับไปทำที่บ้านครับ

ผมก็รีบกลับบ้านไปทำทันที รีบทำเลยครับ เป็นโจทย์แบบฝึกหัดธรรมดา หา ควอไทร์ ธรรมดา ผมก็ทำไป ผมก็ลองทำตามแบบของผมไปครับ เอาจาก Hied ที่ผมซื้อมาอ่าน เ้ห็นว่ามันสั้นกว่า แล้วก็วิธีเดียวกัน พอเสร็จปุ๊ป ผมก็ตรวจทานซ้ำหลายๆรอบ เพื่อว่ามั่นใจจะไม่มีตรงไหนเขียนผิด และผมก็ส่งไปครับ

ผลปรากฏออกมา่ว่า ... ผมได้ 0 เต็ม 5 ครับ ผมตกใจมาก ตอนแรกคิดว่าคิดเลขผิด เลขลองเอาไปให้เพื่อนเช็คคำตอบ พอมั่นใจว่าโอเค ก็ลองไปท้วงดูครับ ผมก็รีบเดินไปหาอ.เขาทันทีเลยครับ ถามเขาว่าผมผิดตรงไหนครับ? ประโยคที่เขาตอบกลับมาผมแทบไม่อยากเชื่อหูตัวเอง

ก็เธอไม่ได้ทำตามที่วิธีฉันแสดงไว้บนกระดานนี่ คงไปเอาวิธีจากที่เรียนพิเศษกันมาแน่ๆ ฉันไม่ให้คะแนนหรอก ไป ฉันไม่ให้แก้ด้วย เธอต้องทำตามวิธีที่ฉันทำเท่านั้น (เขียนบ้าบออะไรก็ไม่รู้เขา)

ผมฟังแล้วช็อคมากครับ ช็อคว่า ไอ้นี่หรอจะมาเป็นครูผม ตั้งแต่นั้นมา ผมเลิกทำตามวิธีตนเองเลยครับ ดูว่าเพื่อนทำไงก็ทำตามตลอด ผมหมั่นไส้เลยไปลองภูมิ เอาโจทย์สติถิแบบยากๆไปถาม ก็อ้ำอึ้งตอบไม่ได้ ผมเข้าใจเพื่อนผมหลายคนที่ต้องออกไปเรียนพิเศษ ซึ่งผมเจอแบบนี้เข้าไป ต้องออกไปเรียนบ้างละครับ ยังไงก็ต้องเอาตัวเองให้รอดก่อน

นี่ละครับ 1 ในครูแย่ๆที่ผมประสบเจอมา ก็อยากจะฝากเรื่องเล่านี้ไว้ครับ ว่าปัจจุบันยังมีอยู่ (แต่ก็เหลือน้อยแล้วครับ )
ครูก็คน ไม่ใช่ผู้วิเศษที่ไหน จะมีดีบ้าง ไม่ดีบ้างก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ

ใช่ว่าเราจะต้องเรียนรู้สิ่งที่ดีจากครูเสมอไป สิ่งที่ไม่ดีเราก็เรียนรู้จากเขาได้

อะไรที่ไม่ดีก็อย่าเอาเยี่ยงอย่างครับ รับแต่สิ่งที่ดีมาก็พอ

ครูที่ผมเคยรู้จักถึงขนาดเอาไม้หน้าสามกระทุ้งท้องเด็กนักเรียนก็ยังมี

เหตุผลแค่ครูถามคำถามแล้วเด็กตอบไม่ได้ แต่คิดว่าสมัยนี้คงไม่มีแล้วล่ะครูแบบนี้

ถึงครูจะทำผิด แต่ผิดก็เป็นครู