ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มีนาคม 2008, 01:16
dream's railway dream's railway ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

dream's railway is on a distinguished road
Send a message via MSN to dream's railway

ค่าความเยื้องศูนย์กลาง $e =$ $\frac{c}{a}$ ไม่ใช่หรอครับ (ตามที่ผมเรียนมานะ)

ส่วน พิกัด $P(c,\frac{b^2}{a})$ น่าจะหาได้จาก latus rectum ของไฮเพอร์โบลานะคับ

เพราะว่า $L.R.$ ของ $Hyperbola = \frac{2b^2}{a} $

แล้วจากกราฟ พบว่า $PF$ ยาวเป็นครึ่งหนึ่งของ $L.R.$

ดังนั้น $PF$ ยาวเท่ากับ $\frac{b^2}{a} $

และจากจุด $F(c,0)$ ดังนั้น จุด $P(c,\frac{b^2}{a})$

พิกัด $P$ จึงต้องใช้เรื่องของลาตัสเรกตัมเข้ามาช่วยครับ

ถ้าผมอธิบายผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

16 มีนาคม 2008 02:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ dream's railway
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้