ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 พฤษภาคม 2011, 21:37
Little Penguin Little Penguin ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Little Penguin is on a distinguished road

หวังว่าคงไม่ใช่การขุดกระทู้ = ="

ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่คนที่สนใจเรื่องระบบการศึกษาเลย เพราะฉะนั้นผมไม่สามารถวิเคราะห์ได้ว่าระบบมีปัญหาในส่วนไหนบ้าง แล้ววิธีแก้หรือปรับ
ปรุงให้ดีขึ้นจะทำได้อย่างไร

มันอาจจะฟังดูแปลก แต่ผมคาดหวังกับโรงเรียนว่าโรงเรียนจะให้ประโยชน์กับผมได้

ประโยชน์ในที่นี้ ก็ไม่ต้องเป็นความรู้ แต่อาจจะเป็นการเข้าสังคม หรือรู้ถึงความคิดของคนในรูปแบบต่างๆ ซึ่งก็ช่วยผมให้เห็นว่าสังคมที่ผมจะเข้าไปอยู่ในอนาคต
เป็นอย่างไรบ้าง ผมก็ไม่ได้คาดหวังว่าโรงเรียนจะต้องให้ความรู้ทุกๆอย่างที่ผมต้องการแก่ผมได้ เพราะสุดท้ายแล้วผมคิดว่าทุกคนต้องดิ้นรนเพื่อตัวเองกันบ้าง ไม่
ใช่คาดหวังอย่างเดียวว่าจะมีคนมาป้อนทุกๆอย่างให้แก่เรา

ความรู้ ถ้าคนสนใจแล้วอยากรู้จริงๆ ผมเชื่อนะครับว่าสุดท้ายแล้วคนๆนั้นก็ต้องอยากค้นหาเองแหละ (ถ้าสนใจจริงๆนะครับ)

ผมเรียนสายวิทย์ ผมสนใจเรื่องดนตรี ผมซื้อหนังสือดนตรีมาอ่าน มันก็สนุกดี ผมก็มีความสุข โรงเรียนก็ไม่ได้สอนเรื่องนี้ด้วย(เพราะผมไม่ได้เรียนโรงเรียน
ดุริยางค์ = =") <<< นี่ก็เป็นตัวอย่างที่ต้องการให้เห็นว่าต่อให้ผมไม่สามารถหาความรู้พวกนี้ได้ในโรงเรียนที่ผมเรียนสายวิทย์ แต่ผมก็มีความอยากที่จะขวน
ขวายเรื่องที่ตัวเองอยากรู้หรือคิดว่าจะมีประโยชน์ในภายหลัง แล้วก็ไม่ต้องพึ่งใครให้มาสอน ถึงแม้ว่าวิธีนี้อาจจะเชื่องช้าหรือได้คุณภาพต่ำกว่ามีคนที่มีความรู้มา
สอนให้เราโดยตรง

แต่ผมก็ไม่ได้บอกนะครับว่าโรงเรียนทุกโรงเรียนตอนนี้มีความพร้อมที่จะให้การศึกษาแก่เด็กอย่างมีคุณภาพพอ จุดนี้ผมก็คงต้องยกให้คนอื่นหาวิธีแก้ไขหรือ
พัฒนาต่อไป เพราะส่วนตัว พูดด้วยความสัตย์จริงว่าผมมองว่าปัญหานี้เหมือนก้อนเชือกที่พันกันมั่วจนหาต้นหาปลายไม่เจอ แล้วก็ดูหนักเกินไปสำหรับผมที่จะหา
ต้นกับปลายเชือกแล้วค่อยๆนั่งแก้ปมจนได้เชือกเส้นตรงๆมา

อีกอย่างหนึ่งที่อยากจะบอก ซึ่งมันอาจจะสวนกระแสบ้าง คือ "บางทีข้อสอบมันไม่ได้เกินหลักสูตรหรอก"
บอกก่อนนะครับว่าไม่ได้จะออกมาปกป้องคนออกข้อสอบทุกคน ข้อสอบหลายๆอย่างก็มีโจทย์ที่ผมก็ไม่เข้าใจถึงจุดประสงค์ของคนออกข้อสอบว่าต้องการอะไร
หรือว่าถูกต้องตามหลักการจริงๆหรือไม่ แล้วสามารถใช้วัดผลได้ตามจุดประสงค์ของคนออกข้อสอบหรือไม่
แต่มีคนที่เตือนสติผมว่าบางทีมุมมองของเราที่มีต่อข้อสอบที่เราทำไม่ได้อาจกลายเป็นว่าเราอาจจะแค่คิดไม่ถึงกับตัวโจทย์นั้นๆเอง เพราะโจทย์มีความลึกซึ้งที่
สามารถหลอกเราให้จนมุมได้ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้เราต้องปรับปรุงตัวเองแล้วล่ะครับว่าทำไมเราถึงเป็นคนพลาดเอง

มันอาจจะเป็นนิสัยส่วนตัวผมชอบโทษตัวเองเวลาเกิดปัญหาอะไรขึ้นมา แล้วจะค่อยสบายใจลงเมื่อรู้ว่าตัวเองไม่ได้ทำอะไรผิด แต่บางทีจุดนี้ก็อาจจะช่วยให้ผม
มองเห็นโลกในอีกมุมหนึ่งที่ดูทั้งน่าสนใจและน่าสังเวชในเวลาเดียวกัน

อยากให้เวลาเกิดอะไรขึ้นจริงๆ แล้วทุกคนมาปรับปรุงในส่วนของตัวเองให้ดีที่สุด แค่นี้ผมว่าอะไรหลายๆอย่างก็ดีขึ้นแล้วครับ คนที่ทำอยู่แล้ว ก็อยากให้ทำต่อไป ส่วนคนที่ยังไม่ได้ทำแล้วคิดอยากจะทำ ก็คงดีไม่น้อยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้