ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 พฤษภาคม 2018, 19:59
Praphanon Praphanon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Praphanon is on a distinguished road
Default แนวคิดของวิชา Real analysis เหมือนกับ Topology หรือเปล่าครับ

ผมศึกษาในเรื่องของวิชา Real analysis อยู่ครับ ผมเริ่มในบทแรก ในเรื่องของ Real number,set,sequences and function คือเท่าที่ผมศึกษามา มันมีแนวคิดประมาณว่า มันจะกำหนดเซตของจำนวนต่างๆ เช่น จำนวนธรรมชาติ จำนวนจริง จำนวนตรรกยะ แล้วมีในเรื่องของ ขอบเขตบน ล่าง ขอบเขตบนสูงสุด/ต่ำสุด
ขอบเขตล่างสูงสุด/ต่ำสุด ของช่วงจำนวนที่สนใจ แล้วยังอธิบายในเรื่องของ Open set,Close set คือแนวคิดนี้มันเป็นแนวคิดที่ไม่ต่างกับเรื่องของ Topology เลยใช่ไหมครับ หรือผมเข้าใจผิดครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้