ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มิถุนายน 2014, 10:53
meepanda meepanda ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

meepanda is on a distinguished road

ผมลองแทนให้ 2A เท่ากัย เส้นทะแยงมุมครับ ถ้าเป็นรูปสี่เหลี่ยมจตุรัส ครึ่งนึงของเส้นทะแยงมุม(A) จะเท่ากับความสูงของ รูปสามเหลี่ยมพอดีครับ
จึงใช้แนวคิดดังกล่าวหา ความยาวของเส้นทะแยงมุม(2A)ได้ และบังเอิญว่า พ.ท.สี่เหลี่ยม = [(1/2)x(2A)x(A)] + [(1/2)x(2A)x(A)]
จะได้ พ.ท.สี่เหลี่ยม = [(1/2)+(1/2)]x(2A)x(A) = (1)x(2A)(A) = 2(A)^2 พอดีครับ

แต่สำหรับรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้านั้น เราไม่สามารถใช้ A แทนส่วนสูงของรูปสามเหลี่ยมได้ครับ แนวคิดนี้จึงไม่สามารถคำนวณได้ค่าที่ถูกต้อง ทำได้แต่ค่าโดยประมาณเท่านั้นครับ
ป.ล.ไม่รู้ว่าจะช่วยตอบข้อสงสัยของคุณ Scylla_Shadow ลมปราณไร้สภาพ ได้รึเปล่าY__Y ขอบคุณที่ถามมานะครับ ^^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้