ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 ธันวาคม 2008, 22:06
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ hmm View Post
คือผมจะสอบเลขเอเน็ทอะอยากทำให้ได้ ซัก70(อาจจะแอบฝัน) ใครเก่งๆบอกหน่อยดิคับว่าพวกนาย ทำโจทย์เยอะขนาดไหน อะคือปานกลางไม่เก่งอะ ขอเคล็ดหน่อยนะครับท่านทำโจทย์เยอะมั้ยแล้ววิธีการทำโจทย์ของท่านเป้นไง(เช่น ทำไปเรื่อยข้อที่ไมได้(พยามคิดเท่าไรก็ไม่ได้)ค่อยมาดูเฉลยหรือมีวิธียังไงครับ)
ผมชอบใจตรงที่คุณ ลูกชิ้น บอกว่า "บางคนต้องใช้สมองคิด บางคนใช้ใส้ติ่งคิดก็ออก...ครับ (อาจารย์ท่านนึงบอกมา)"

และที่คุณ หยินหยาง บอกว่า "ต้องถามตัวเองก่อนว่าตอนนี้เราอยู่ตรงไหน จะได้รู้ว่าต้องทำอีกเท่าไร ดังนั้นลองหยิบข้อสอบเก่าแล้้วจับเวลาดูว่าได้คะแนนเท่าไร เอา 2 ปีหลังก่อนเลยครับ พอทำเสร็จก็มาดูว่าข้อที่ผิด ผิดเพราะอะไร หาสาเหตุให้เจอ เช่นคำนวณผิดหรือ ไม่รู้เรื่องเลย เป็นต้น เพราะแต่ละปัญหาก็จะแก้ไม่เหมือนกัน ส่วนข้อที่ถูกก็ดูด้วยครับว่าที่ถูกนะฟลุคหรือเปล่า แนวทางที่เฉลยกับของเราคิดแตกต่างกันหรือไม่เพราะเหตุใด อันนี้ช่วยได้เยอะเหมือนกันในเรื่องของเทคนิคหรือการประยุกต์ใช้ในการทำข้อสอบ เมื่อเรารู้ว่าตอนนี้อยู่ตรงไหนแล้วก็จะได้แก้ได้ถูก อย่างน้อยๆ ตอนนี้เรื่องทุกเรื่องในชั้น ม.4-6 ต้องรู้เรื่องและเข้าใจเป็นอย่างดีแล้วครับเพราะเท่าที่ดูข้อสอบจะเน้นเชิงวิเคราะห์และทักษะกระบวนการคิดทางคณิตศาสตร์ซึ่งต้องอาศัยปร ะสบการณ์ในการทำโจทย์พอสมควร เวลาที่หลือต่อนี้ไปคงเน้นการทำโจทย์เป็นหลักแต่ถ้ายังต้องมาทำความเข้าใจกับเรื่องที่เรียนไปแล้วละก็ เหนื่อยครับเป้า 70 ไม่ง่ายครับ เอาใจช่วยครับ
ผมรู้จัก พนักงานขายตรงสินค้ายี่ห้อหนึ่ง เขามีคติประจำใจคือ ฝันให้ไกลไปให้ถึง และทุกวันนี้เขาก็ประสบความสำเร็จครับเพราะเขาใช้ความฝันเป็นแรงผลักดันครับ"

ก่อนอื่น เราต้องรู้จักความสามารถของตนเองในปัจจุบันก่อน แล้วปรับปรุงโดยการ ฝึกทำข้อสอบเก่าๆ แบบว่า ทำให้มาก ทำให้ชำนาญ วิเคราะห์ผลที่ได้พร้อมปรับลดข้อบกพร่อง โดยเน้นเฉพาะบางเรื่องที่จำเป็นจริงๆ(เพราะมีเวลาน้อย) และการเป้า 70 ต้องวางแผนเรื่องเวลา+บทเรียนให้ดี สมัยผมเรียน มีเพื่อนบางคนไม่ยอมทำในบางข้อ เพราะกลัวเสียเวลาจนเกินไป(เวลามีจำกัด) มีสาเหตุต่างๆเช่น ยากเกิน, ยาวเกินไป, ได้คำตอบไม่ตรง, งง เป็นต้น

แต่ถ้าต้องการได้คะแนน 90-100 ก็ต้องเน้นทั้งหมด และต้องเร็วพอที่จะทำเสร็จทันเวลา โดยมีเทคนิคหลากหลายขึ้น
โดยโจทย์ 1 ข้อต้องคิดทั้ง Forward และ Backward เพื่อตรวจสอบคำตอบทุกข้อ

ตอนผมสอบ Ent' มีเพียงชุดเดียว 50 ข้อ 3ชั่วโมง - ผมมั่วไป 2 ข้อเพราะไม่ได้อ่านโจทย์(แบบว่าโจทย์มันยาวมากๆ)
ผมชดเชยด้วยการไปเน้นที่การฝนเลขประจำตัวสอบ และฝนคำตอบให้ชัดเจนถูกต้อง ถูกข้อ(เช็คทุกๆ 7-10 ข้อ)
เพราะบางครั้งเราอาจจะข้ามบางข้อไปก่อนจึงมีโอกาสที่จะฝนผิดข้อได้(ต้องระวัง) -- ข้อที่ทำได้จะต้องมีคะแนน
ถ้าทำได้เกือบทุกวิชารับรองEnt' ติดแน่ๆ แล้วแต่ว่าจะเลือกคณะอะไร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้