ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 ตุลาคม 2012, 17:05
MiNd169's Avatar
MiNd169 MiNd169 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MiNd169 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ พเนจรดาบ View Post
#19 พี่ครับ ข้อนี้พี่ยังไม่ได้บอกเลยครับว่า พิสูจน์แบบที่พูดมาได้หรือเปล่า

พอดีผมสอบปีนี้ แล้วอยากรู้ครับ (ตัวเองทำมั่วๆได้ว่าเป็นฟังก์ชัน)

ยังไงก็ช่วยหน่อยนะครับ ท่านไหนก็ได้ อยากรู้มากครับ

ตอนผมทำผมใช้ว่า ถ้า f เป็นฟังก์ชันจาก X ไป Y จะมี g เป็นฟังก์ชันจาก Y ไป X เป็นอินเวอร์สฟังก์ชัน

โดยที่ g*f = Ix และ f*g = Iy เมื่อ Ix เป็นเอกลักษณ์การคูณของเวกเตอร์สเปซ x อะครับ

นิยามนี้ถูกมั้ย หรือใช้วิธีไหนง่ายกว่า
ข้อ4ถูกแล้วครับ

ข้อ ข. เมื่อวาดกราฟจะเห็นว่า เส้นช่วงแกน x > 0 จะเป็นเส้นตรง x = 1 เวลากลับอินเวิร์ส มันจะไม่ใช่ฟังชันแน่นอนครับ
แต่แข่งรัก ยากแท้ แพ้ใจเธอ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้