ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 เมษายน 2010, 22:08
A New Hope A New Hope ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

A New Hope is on a distinguished road
Default เกี่ยวกับโอลิมปิกวิชาการครับ

ผมเคยลองเปิดดูหนังสือของ สอวน. ตรงคำนำเขียนว่า "เพื่อให้เด็กที่มีความสนใจ มีความรู้เท่ากับ โรงเรียนมัธยมสากล"

ผมอาจจะผิดก็ได้นะครับ แต่ว่าผมไม่เข้าใจว่า ตอนนี้ทำไม ประเทศไทยการศึกษา เป็นถึงขนาดนี้หรอครับ

ทำไมถึงไม่เท่าเทียมกันทั้งประเทศหละครับ ผมไม่เข้าใจเลย ถ้าไม่กวดวิชาก็อ่านเอง แต่ส่วนใหญ่ ผมคิดว่าจะเป็น

Textbook มากกว่า เท่าที่ผมเห็นมาจะมีแต่กวดวิชาเพื่อโอลิมปิกทั้งนั้น คนไทยเรียนเพื่อสอบไปแล้วหรอครับ

ได้โอลิมปิกมาแล้ว ทำไมถึงไม่คิดทฤษฎี อะไรบ้างหละครับ บางคนก็มาเปิดกวดวิชาเอง

แล้วผมก็ไม่เข้าใจว่า กระทรวงศึกษาธิการ ทำไมถึงไม่คิดบ้างว่า ให้เปิดหลักสูตรกวดวิชาได้ แต่ไม่พัฒนาหลักสูตร

ของกระทรวงเอง

เวลาในห้องเรียน ผมคิดว่าเนื้อหาที่คนอื่นเรียน คือหนังสือกระทรวง ที่ ป.6 ผมเรียนคือจะมี แค่ ครน,หรม สมการ

ที่ผมเรียนมามันอย่างง่ายมากครับ แต่เมื่อผมมาเจอเว็บนี้ ผมคิดว่า ผมยังทำโจทย์ของเด็กประถมต้นไม่ได้ด้วยซ้ำ

ผมไม่เคยคิดว่าจำเป็นต้องกวดวิชาเลย เพราะเรียนในห้องก็ดีพอแล้ว แต่ตอนนี้ผมคิดว่าไม่ใช่

ถ้าผมมีมุมมองที่แคบไป ผมขอโทษด้วยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้