ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 เมษายน 2010, 22:37
บัณฑิตฟ้า

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A New Hope View Post
ผมเคยลองเปิดดูหนังสือของ สอวน. ตรงคำนำเขียนว่า "เพื่อให้เด็กที่มีความสนใจ มีความรู้เท่ากับ โรงเรียนมัธยมสากล"

ผมอาจจะผิดก็ได้นะครับ แต่ว่าผมไม่เข้าใจว่า ตอนนี้ทำไม ประเทศไทยการศึกษา เป็นถึงขนาดนี้หรอครับ

ทำไมถึงไม่เท่าเทียมกันทั้งประเทศหละครับ ผมไม่เข้าใจเลย ถ้าไม่กวดวิชาก็อ่านเอง แต่ส่วนใหญ่ ผมคิดว่าจะเป็น

Textbook มากกว่า เท่าที่ผมเห็นมาจะมีแต่กวดวิชาเพื่อโอลิมปิกทั้งนั้น คนไทยเรียนเพื่อสอบไปแล้วหรอครับ

ได้โอลิมปิกมาแล้ว ทำไมถึงไม่คิดทฤษฎี อะไรบ้างหละครับ บางคนก็มาเปิดกวดวิชาเอง

แล้วผมก็ไม่เข้าใจว่า กระทรวงศึกษาธิการ ทำไมถึงไม่คิดบ้างว่า ให้เปิดหลักสูตรกวดวิชาได้ แต่ไม่พัฒนาหลักสูตร

ของกระทรวงเอง

เวลาในห้องเรียน ผมคิดว่าเนื้อหาที่คนอื่นเรียน คือหนังสือกระทรวง ที่ ป.6 ผมเรียนคือจะมี แค่ ครน,หรม สมการ

ที่ผมเรียนมามันอย่างง่ายมากครับ แต่เมื่อผมมาเจอเว็บนี้ ผมคิดว่า ผมยังทำโจทย์ของเด็กประถมต้นไม่ได้ด้วยซ้ำ

ผมไม่เคยคิดว่าจำเป็นต้องกวดวิชาเลย เพราะเรียนในห้องก็ดีพอแล้ว แต่ตอนนี้ผมคิดว่าไม่ใช่

ถ้าผมมีมุมมองที่แคบไป ผมขอโทษด้วยนะครับ
ในมุมมองของผมนะครับ

การที่จำเป็นต้องให้เปิดกวดวิชานั้น(ในความคิดผม) เพราะการสอบเข้าหรือสอบแข่งขันออกข้อสอบเกินหลักสูตรบ้างครับ(หลักสูตรกระทรวง)

และส่วนใหญ่เด็กที่เก่งๆ ส่วนใหญ่จะไม่เรียนในห้องเรียนอย่างเดียว ส่วนใหญ่จะหาหนังสือมาอ่านเพิ่มเอง หรือ กวดวิชา

เหตุผลที่หลักสูตรกระทรวงง่ายมาก และ ไม่เพียงพอต่อการสอบ ในความคิดผมคือ

1)ผมเคยได้ยินมาว่า(จริงหรือเปล่าไม่รู้ครับ) ครูบางคนขี้เกียจสอนอะไรยากๆ เพราะถ้าสอนยากๆ ครูก็จำเป็นต้องอ่านมาก่อน(ให้เข้าใจจะได้สอบนักเรียนได้ แต่ครูบางคนทั้งที่ไม่เข้าใจก็สอนนักเรียนไปมั่วๆ เพราะคิดว่านักเรียนคงไม่รู้ และคิดว่าคงไม่เป็นไร)

2)เพื่อให้นักเรียนขยันเรียน ขยันอ่านมากขึ้น เช่น การสอบแข่งขันต่างๆ การสอนในห้องก็ไม่น่าจะเพียงพอ เพราะถ้านักเรียนขี้เกียจและคิดว่า เรียนในห้องเรียนคงเพียงพอก็จะสอบไม่ติด(มั้ง) เพราะถ้าข้อสอบแข่งขันต่างๆ ง่ายเหมือนข้อสอบในโรงเรียนคนก็จะทำได้กันหมด

3)ถ้าหลักสูตรกระทรวงสอนยาก นักเรียนที่บางคนอาจจะเรียนไม่ไหว ผู้ปกครองก็จะไม่พอใจ(เพราะส่วนใหญ่เด็กไทยไม่ค่อยสนใจการศึกษา ถ้าเรียนไม่รู้เรื่องก็โทษครูว่าสอนไม่ดี(ผมเองครับ))

และผู้ที่เก่งๆ ที่ไม่คิดทฤษฎีนั้นเพราะว่า

1)ผู้นั้นคิดไม่ได้ หรือ ผู้นั้นไม่ได้คิด

2)เป็นผู้ที่เก่งคณิต แต่ไม่ชอบคณิต

3)ประเทศไทยไม่ใช่ประเทศที่เด่นด้านวิทยาศาสตร์ และส่วนใหญ่อาชีพของคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้คณิตศาสตร์ในอาชีพ (ถ้าคนที่เก่งๆคณิตในตอนเรียน พอโตขึ้นถ้าทำอาชีพที่ไม่ใช้คณิตในอาชีพก็จะลืมหมดครับ)

4)คนที่เก่งๆคณิต(เก่งจริงๆและเก่งมากๆโคตรๆ) ส่วนใหญ่จะไปเรียนตปท.ครับ และอยู่ตปท.ไปตลอดเลยครับ (จะไปทำงานพวกเกี่ยวกับวิทย์มากกว่า แต่เกี่ยวกับ physics)

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นครับ ไม่ถูกต้องเสมอไปครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้