ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 เมษายน 2010, 00:55
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

$\bullet$ เรียนในห้องเรียนคือเรียนเพื่อรู้ครับ เรียนเพื่อปูพื้นฐานไปสู่สิ่งที่เราจะต้องเรียนรู้เพิ่มเติมในอนาคต

ถามว่าเรียนแค่ในห้องเรียนพอไหม พอครับผมเคยพิสูจน์มาแล้ว ผมไม่เคยกวดวิชา เรียนตามที่อาจารย์สอนในห้องเรียน

เท่านั้น แต่นอกห้องเรียนผมก็มีฝึกฝนตัวเองโดยการทำโจทย์บ้าง ตามประสาคนชอบเรียนคณิตศาสตร์ ผมก็สอบเข้าเรียน

มหาวิทยาลัยได้เหมือนคนอื่น

$\bullet$ โอลิมปิกวิชาการ คือ การเรียนรู้นอกหลักสูตร เรียนเพื่อพัฒนาสู่ความเป็นเลิศในด้านนั้นๆ อันนี้ไม่ได้บังคับให้เรียน

ถามว่าจำเป็นไหม ไม่จำเป็นครับ แต่มันก็ไม่ได้เสียหายอะไรที่จะเรียนรู้สิ่งเหล่านี้ไว้ อย่างน้อยก็เป็นต้นทุนชีวิตที่ดีครับ