ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 มีนาคม 2006, 14:10
promath promath ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

promath is on a distinguished road
Icon16

$ \qquad \qquad $มาอีกแล้วครับท่าน คือโจทย์นี้มีเพื่อนผู้เป็นเลิศที่สุดในห้องเรียนของผมคิดขึ้น เขาเกิดอาการคลั่งในตรีโกณมิติขึ้นมา เขาเอามาถามผม แต่ผมตอบเขาไม่ได้ เลยอยากลองมาถามพี่ๆ ดูครับ
$ \qquad \qquad $ ตรีโกณข้อแรกกับข้อ 2 ครับ$\;$กำหนดให้ tan A = $\frac{\displaystyle{ 3 }}{\displaystyle{ 7 }}$ จงหาค่าของ $\frac{\displaystyle{ 2\;sin\;A\;cos\;A-cos\;A }}{\displaystyle{ 1-\;sin\;A\;+\;sin^2\;A-\;cos^2\;A }} $
$ \qquad \qquad $ จงหาค่า A จากสมการ เมื่อ $ \displaystyle{ 0 ^\circ < A < 90^ \circ }; \quad 4 \; cos\; A = 3 \;sec\; A $
$ \qquad \qquad $ ความคล้ายข้อ 3 ครับ$\;$จากรูป AB เป็นเส้นผ่านศูนย์กลางที่มี O เป็นจุดศูนย์กลางของวงกลม ถ้า AB = 10, AC = 6 และ OE$ \bot $BC ที่ E จงหาความยาวของ DE