หัวข้อ: นิตยสาร My Maths
ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 มีนาคม 2007, 09:40
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
อ่า สำหรับผมเองยังคงอุดหนุน Mymaths ต่อไปครับ ถึงแม้จะอ่านไม่เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้างก็ตาม
ที่ผมโพส ผมโพสโดยสมมติว่าตัวเองเป็นเด็กมัธยมที่ไม่ค่อยมีความรู้คณิตศาสตร์มากนักน่ะนะครับ เพราะส่วนใหญ่คนคิดว่า เรื่องพวกนี้ไม่ได้ให้ความบันเทิงแก่ชีวิตพวกเขาเลย สำหรับคณิตศาสตร์เป็นเพียงเครื่องมือที่ช่วยให้สอบผ่าน หรือ ใช้สอบเข้าเท่านั้นเอง ผมก็เห็นใจทีมงานครับเป็นผมเองก็ไม่รู้จะทำอย่างไรให้ดูน่าสนใจได้เหมือนกัน

ผมเคยเจออยู่กรณีคนหนึ่งพบว่า ความรู้ที่ได้จากการเรียนกวดวิชาไม่สามารถช่วยเขาทำโจทย์ในหนังสือ Mymaths ได้ ในฉับพลันออกแนวโวยว่าอะไรเนี่ยยากเหลือเกิน ที่เรียนมาทำไม่เห็นได้เลย.... (ผมตีความว่าเขากำลังคิดว่า ไม่เคยเรียน จะไปทำได้อย่างไร) และก็เลิกคิดไป....

แต่ผมมุมมองผมมองมันเหมือน งานอดิเรกครับ คนอื่นอ่านนิยายได้ ทำไมเราจะอ่านคณิตมั่งไม่ได้ 55
และผมก็สังเกตอีกว่าเวลาผมไปซื้อมักจะต้องแหวกเหล่าที่ดูนิตยสารแฟชั่น ทำให้เขามองประมาณว่า มันนิตยสารอะไรเนี่ย มีคนซื้อด้วยเหรอ (ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่าครับ 55 )

ป.ล. ออกแนวบ่นครับ ไม่มีอะไร

21 มีนาคม 2007 09:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้