ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 ตุลาคม 2018, 01:13
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

ที่ผมเข้าใจคือว่ามีสมการเชิงเส้นหลายๆอัน แล้วต้องการหาเงื่อนไขว่าเส้นตรงเหล่านี้จะตัดกันที่จุดเดียวกันไหม แบบนี้ถูกไหมครับ? ถ้าใช่ การที่เส้นตรงตัดกันที่จุดเดียว แปลว่าจุดนั้นๆคือคำตอบของสมการทุกอันในระบบ นั่นคือเราต้องแสดงให้ได้ว่าระบบสมการนี้มีคำตอบ หรือไม่ก็แก้จากสองสมการ แล้วเอาคำตอบไปเช็คกับสมการอื่นๆว่าจริงไหม

ถ้าเรียนระดับสูงจะได้เจอในวิชา linear algebra ครับ มีเนื้อหาละเอียดเลยเกี่ยวกับการมีอยู่จริงของคำตอบ