ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 มีนาคม 2011, 17:34
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

วิธีหนึ่งที่ทำข้อ 2 ได้คือ ใช้ slack variable หรือตัวแปรที่ปรับอสมการเป็นสมการ มาช่วยครับ

มองเงื่อนไข $ a_2 -a_1 \geq 3 $ เป็น $ a_1+3+ \varepsilon _1 = a_2$ โดย $\varepsilon _1 \geq 0 $

และ $ a_3 -a_2 \geq 3 $ เป็น $ a_2+3+ \varepsilon _2 = a_3$ โดย $\varepsilon _2 \geq 0 $

เชื่อม 2 สมการเป็นหนึ่งเดียว ดังนั้นเท่ากับว่า หาแค่ $a_1 ,\varepsilon _1 ,\varepsilon _2$ ที่สอดคล้องกับ

$ a_1+6+ \varepsilon _1+ \varepsilon _2 = a_3 \leq 14 ....(*)$

แสดงว่า $ a_1 \in \{ 1,2,3,...,8\} $

ทดได้โดยง่ายว่า ถ้า $a_1 = i \,\, ,(1 \leq i \leq 8 )$ แล้ว จะมี $ \varepsilon _1 ,\varepsilon _2 $ ที่สอดคล้องกับ (*) อยู่ $ 1+2+...+(9-i) $ แบบ

ถ้าผมทดไม่ผิด ข้อนี้ตอบ 120 ครับ

--------------------------------------------------------------------------------
p.s. หลังจากนี้ ถ้าเห็นผมเข้ามาตอบ webboard น้อยลง ก็ไม่ต้องแปลกใจนะครับ คือผมเป็นโรควุ้นในตาเสื่อม + ตาแห้ง ทำให้ต้องลด duration ในการใช้งานที่สัมผัสแสงจากเทคโนโลยี โรคนี้ยังไม่ต้องผ่าตัดครับ แต่รักษาไม่หาย และดูแลตามอาการ

อย่างไรก็ตาม สัญญาว่า ช่วงครึ่งปีหลัง จะมีของมาแจกฟรีเหมือนปีที่แล้วครับ

อ้อ อีกเรื่องครับ ใครจะส่ง pm มาหาผมช่วง 1-28 พ.ค. 2554 ส่งมาได้ แต่ผมจะตอบให้หลังจาก 28 พ.ค. นะครับ เพราะ ช่วงนั้น ผมลาบวชครับ