ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 ธันวาคม 2007, 04:11
sornchai sornchai ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sornchai is on a distinguished road

ผมจัดรูปสมการได้แล้วครับ ผมไม่น่าสะเพร่าเลย ทีนี้มีป้ญหาตรงที่เราจะหา $x^2$ ได้อย่างไรผมแยกเป็นสองวงเล็บก็หาไม่ได้
$2x^4-4x^2+1=0$
$(2x^2-1)(x^2-1)=0 $ (แบบนี้ผิดเพราะพจน์กลางได้แค่ $-3x^2$)

สำหรับวิธีของคุณ Puriwatt ผมก็กำลังทำความเข้าใจอยู่ครับขอบคุณมากสำหรับความรู้ที่ถ่ายทอดให้ แต่อาจจะช้าหน่อยนะครับเพราะพื้นฐานผมมันไม่ค่อยแน่นผมจะค่อยๆทำความเข้าใจ หวังว่าคุณทั้ง 2 คนคงไม่เบื่อก่อนนะครับ

วิธีของคุณ Puriwatt ผมเข้าใจแล้วครับสุดยอดเลยขอบคุณครับ
ถ้าไม่หัดตั้งไข่แล้วเมื่อไหร่เราจะเดินเป็น ใช่เปล่าครับ

09 ธันวาคม 2007 10:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: Triple posts merged
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้