ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มิถุนายน 2007, 11:46
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

16. เจอแล้วครับ รู้สึกว่าเขาจะเป็นเพื่อนกับ Riemann ด้วยนะ เขาคือ Richard Dedekind

คนนี้มีผลงานเยอะแยะทีเดียวโดยเฉพาะทางด้าน Algebraic Number Theory ครับ
หลายคนอาจจะเคยเห็นชื่อเหล่านี้

Dedekind Domain
Dedekind Cuts
Dedekind Zeta Function (คล้ายๆ Riemann Zeta Function)
Ideal (เขาเป็นคนสร้างขึ้นมาเพื่อใช้ในการศึกษาเกี่ยวกับพวก algebraic integers ครับ)