ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 ธันวาคม 2009, 11:46
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/'s Avatar
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Yongz View Post
มีมาเพิ่มอีก2ข้อครับ ช่วยคิดหน่อย

1) จงแก้สมการ $\frac{x-5}{x-6}-\frac{1}{x-3}=\frac{x-4}{x-5}+\frac{1}{x-2}$
ผมว่าโจทย์มันแปลกๆนะฮะ(ไม่แน่ใจนะ)แต่ส่วนตัวผมคิดว่าเครื่องหมายระหว่างเศษส่วนน่าจะเป็น " - " ทั้งสองข้างนะฮะ
แบบนี้

$\frac{x-5}{x-6}-\frac{1}{x-3}=\frac{x-4}{x-5}-\frac{1}{x-2}$

ซึ่งจะได้คำตอบเท่ากับ 4 ฮะ(เคยได้ข่าวมาว่ามันมีวิธีคิด "ลัด" ด้วยนะฮะ)

{ เรียกผมว่า...SUKEZ!! ^^นะฮะ }
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้