ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2010, 21:23
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

เป็นไปไม่ได้ครับ ที่จะจำทุกทฤษฎีบท

ถ้าจะจำแต่ละทฤษฎีบทลองฝึกใช้ให้คล่องสิครับ แล้วจะจำได้เอง

ทฤษฎีบทบางอย่างไม่ยากอย่างที่คิด แทนที่จะท่องให้จำ

ลองทำเองดูบ้างก็ดีครับ เหมือนกับเป็นโจทย์ข้อหนึ่ง

สิ่งสำคัญที่สุดคือเวลาที่ใช้ในการฝึกฝนครับ

อันนี้เป็นสมบัติส่วนบุคคลที่ถ่ายทอดให้กันไม่ได้ในทุกๆทาง

ฝึกมากก็รู้มาก ฝึกน้อยก็รู้น้อย

สิ่งที่สำคัญรองลงมาคือ ความสม่ำเสมอในการฝึกฝน

ปกติแล้วสมองคนเราจะเก็บข้อมูลเอาไว้ประมาณหนึ่งสัปดาห์

ถ้าเราไม่แตะต้องข้อมูลส่วนนั้นเลยในหนึ่งสัปดาห์ ข้อมูลนั้นก็จะ

ค่อยๆเลือนหายไปจากความทรงจำของเรา

ถ้าไม่อยากลืมก็ควรฝึกฝนตัวเองอย่างสม่ำเสมอครับ

เด็กไทยหลายๆคน(รวมทั้งผมด้วย) มีนิสัยเสียอยู่อย่างหนึ่งคือ

มักจะอ่านหนังสือก่อนสอบเพียงไม่กี่วัน จะบอกว่านี่คือการทำร้ายตัวเองทางอ้อมครับ

เพราะเราจะได้รับความรู้แค่ในระยะสั้น เราอาจจะทำข้อสอบได้ แต่สุดท้ายสอบเสร็จก็ลืมหมด

ยิ่งเป็นวิชาคณิตศาสตร์ด้วยแล้ว ไม่ควรทำอย่างยิ่ง เพราะส่วนใหญ่เราจะต้องนำวิชาหนึ่งไปต่อยอดเป็นอีกวิชาหนึ่ง

ลองคิดดูว่า ของเก่าเราก็ลืม ของใหม่ก็เพิ่มเข้ามา ชีวิตการเรียนจะลำบากขนาดไหน

อันนี้เล่าให้ฟังจากประสบการณ์ตรงครับ