หัวข้อ: ข้อสอบ imso 2014
ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 ตุลาคม 2014, 22:34
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เสือน้อย View Post
กลับมาทำต่อครับ ข้ออื่นเห็นด้วยกับคุณ gon ครับ แต่ยังมีบางข้อที่เห็นต่างครับ
ข้อ 8 ผมคิดได้รวม 705 จำนวนครับ (ไล่จำนวนที่ลงท้ายตั้งแต่ 0-9)
ข้อ 22 ได้ 84 วิธี (เอากล่องมาคลี่ออกจะได้เป็นตาราง 6x3 แล้วหาวิธีการเดินจากจุดล่างซ้ายไปจุดบนขวาสุด)
ข้อ 25 ไม่แน่ใจว่าโจทย์จะกำหนดให้ AD มีความยาวเป็นจำนวนเต็มหรือไม่ เพราะโจทย์ไม่ได้แจ้งไว้ ถ้าจะตอบให้ปลอดภัย ผมว่าน่าจะตอบเป็นช่วง 4.5<AD<6.5
ข้อ 8 แปลเหมือนกันหรือเปล่าครับ ผมแปลว่าผลบวกของเลขโดดของแต่ละจำนวนจะต้องเป็นพหุคูณของ 5 อย่างเช่น

จำนวนสามหลัก $\overline{abc} $ ซึ่ง $a+b+c=15$ และ $1 \le a \le 9, 0 \le b, c \le 9$ จะมีทั้งหมด 75 จำนวน

ข้อนี้ผมลองเขียนโปรแกรมตรวจสอบแต่ละกรณีของผมแล้วครับ พบว่าคิดผิดไปนิดหนึ่งของกรณีหนึ่ง จึงขอเปลี่ยนเป็น 402

ข้อ 22. ตรงข้อความนี้ "or on the faces of the cube separating two 1x1 sqaures." คุณเสือน้อยแปลว่าอะไรครับ ผมไม่เข้าใจความหมาย

ข้อ 25 ข้อนี้ตรงที่เขียนว่า integral value หมายถึงค่าที่เป็นจำนวนเต็มครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้