ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มิถุนายน 2015, 23:29
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
ขอบคุณครับเพื่อน ๆ
ตอบคุณ TOP และ polsk133

"นักเรียนมัธยมปลาย 6 คน ส่งคำตอบแบบนี้ แต่ละคนควรจะได้คะแนนเท่าไร ขอเหตุผลด้วยครับ"
คนที่ 1 ให้ 5 (เต็ม 10)
นร.มัธยมต้น
มี"กรอบความคิด" เพียง เลขจำนวนตักยะ
นร.มัธยมปลาย เรียนรู้มากขึ้น
มี"กรอบความคิด" เลขจำนวนจริง

เขาใช้ศักยะไม่เต็มที่
แบบจบ ป.ตรี ทำงานเหมือน ม.6 คงต้องให้พิจารณาแล้ว

คนที่เหลือ ให้ 10 (เต็ม 10) ครับ เหตุผล
หากนักเรียนคนที่ 3-6 ออกมาทักท้วงว่าการให้คะแนนแบบนี้ไม่ยุติธรรม เขาควรได้คะแนนมากกว่านักเรียนคนที่ 2 ละครับ เพราะว่า

คนที่ 3: คำตอบของผมสมบูรณ์มากกว่าคนที่ 1-2 จึงต้องได้คะแนนมากกว่าคนที่ 1-2 จะได้คะแนน 10 เท่ากันกับคนที่ 2 ได้อย่างไร
คนที่ 4: คำตอบของผมสมบูรณ์มากกว่าคนที่ 1-3 จึงต้องได้คะแนนมากกว่าคนที่ 1-3 จะได้คะแนน 10 เท่ากันกับคนที่ 2-3 ได้อย่างไร
คนที่ 5: คำตอบของผมสมบูรณ์มากกว่าคนที่ 1-4 จึงต้องได้คะแนนมากกว่าคนที่ 1-4 จะได้คะแนน 10 เท่ากันกับคนที่ 2-4 ได้อย่างไร
คนที่ 6: คำตอบของผมสมบูรณ์มากกว่าคนที่ 1-5 จึงต้องได้คะแนนมากกว่าคนที่ 1-5 จะได้คะแนน 10 เท่ากันกับคนที่ 2-5 ได้อย่างไร คนที่ 1-5 คิดอะไรครึ่งๆกลางๆ ทำไปไม่สุดติ่งกระดิ่งแมว ใช้ศักยะไม่เต็มที่ ไม่มีเหตุลผลอะไรที่จะต้องหยุดการแยกตัวประกอบด้วยจำนวนเทอมเพียงเท่านั้นในเมื่อมันยังแยกตัวประกอบต่อไปได้เรื่อยๆ คะแนนที่ได้จึงควรคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ ของจำนวนตัวประกอบทั้งหมดที่สามารถแยกได้ ทำน้อยได้น้อย ทำมากได้มาก ใช่หรือไม่ ใช้หลักการนี้ คนที่ 1-5 ควรจะได้ 0 คะแนน ส่วนผม(คนที่ 6) เป็นคนเดียวที่สมควรได้ 10 คะแนน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้