ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 เมษายน 2008, 11:12
ThirdkunG's Avatar
ThirdkunG ThirdkunG ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

ThirdkunG is on a distinguished road
Default แบบฝึกหัด สอ ที่คิดไม่ออก ช่วยด้วยนะครับ

1.จงหาค่า k ที่ทำให้สมการพหุนาม $x^2 - (4k+3)x + (3k^2 + 3k +2 )= 0$ มีรากจริงทั้งสองรากและ
ผลบวกของกำลังสองของรากทั้งสองมีค่าน้อยที่สุด

2.. ให้ f(x) เป็นพหุนามกำลัง 4 ที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนเต็ม และ $a,b,c \in I $
ถ้า f(a)=f(b) = 4และ f(c) = 7 และถ้า $\left|\,c-a\right| = 3 $แล้วจงหา $\left|\,c-b\right| $

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

02 เมษายน 2008 21:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ThirdkunG
เหตุผล: ขอโทษครับ พิมโจทก์ตกไป โทดทีทีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้