ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 เมษายน 2006, 13:12
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
เห็นด้วยกับความเห็นของพี่ warut เป็นอย่างยิ่งทีเดียวครับ ที่ผมชอบคือย่อหน้าสุดท้ายครับ อิอิ

ขอเสนอแนะหน่อยนะครับ เรื่องภาษาอังกฤษ น้องๆอาจจะกลัวกัน คือส่วนตัวผมก็ไม่เก่งภาษาอังกฤษ อ่าน เท่าไรนัก อ่านไม่ออกแปลไม่ได้ก็ เปิดพจนานุกรม แปลๆ กันไปเรื่อย(เขาไม่ได้ห้ามเราเปิดหนินา) ในหนังสือวิทยาศาสตร์ เขาจะไม่ใช้ศัพท์หรือภาษาที่ยากครับ ถ้าเป็นหนังสือการเมือง หรือ ปรัชญา อันนี้จะยากเพราะ มีการอ้างนู่นอ้างนี่เยอะ อันนี้ผมก็กลัวครับแหะๆ

ดังนั้น ก็คือไม่จำเป็นที่จะต้องอ่านแปลได้ทุกคำพูด หรือเข้าใจหมดทั้งประโยคก็ได้ครับ ก็สามารถอ่านเนื้อหาคณิตศาสตร์ รวมถึงวิทยาศาสตร์ ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ต่างๆ ที่เป็นภาษาอังกฤษได้อย่างไม่ยากนัก ครับ