หัวข้อ: Sequences and Series Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 กรกฎาคม 2012, 20:51
เทพเวียนเกิด's Avatar
เทพเวียนเกิด เทพเวียนเกิด ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

เทพเวียนเกิด is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
ข้อนี้ ดูแตกต่างจากอนุกรมข้ออื่นๆที่เคย post มาครับ แต่เป็นข้อนึงที่ผมว่ามีวิธีการคิดที่งดงามมากๆครับ

34. Evaluate $$ \sum_{r=1}^n (-1)^{r-1}\binom{n}{r}\binom{2n-2r}{n-1} $$

HINT : Combinatorial Reasoning
ตรง 2n-2r เป็น 2n-2r หรือ 2n-2 เฉยๆครับ