ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มิถุนายน 2009, 21:35
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมขอตอบในส่วนที่แสดงความคิดเห็นของผมนะครับ ผมเพียงแค่อยากจะอธิบายว่าเวลาคนที่แสดงความคิดเห็นไม่ตรงกับเราอาจมีสาเหตุบางอย่างที่ผมได้แสดงเอาไว้ผมยกตัวอย่างหนึ่งที่เคยถกกันคื อข้อสอบสิรินธรปี51 ดูได้จาก http://www.mathcenter.net/forum/show...7892#post47892 ในกระทู้นั้นก็มีผู้รู้พยายามแสดงความคิดเห็นที่แย้งกับความคิดเห็นข้องผมที่ผมแสดงไว้ ซึ่งสำหรับผมแล้วผมคิดว่าเป็นเรื่องดี ถึงแม้ว่าคำพูดบางช่วงบางตอนแสดงถึงความมั่นอกมั่นใจก็ตาม ผู้อ่านจะเป็นผู้ที่ตัดสินครับ และลีลาของคนที่ตอบก็แตกต่างกัน ในกรณีนั้นแต่ละคนก็พยายาม link ข้อมูลที่เกี่ยวข้องมาสนับสนุนแนวคิดของตน ซึ่งผมก็แสดงความคิดเห็นไป ผมเข้าใจว่าโจทย์ข้อนี้ไม่น่าจะตีความโดยใช้ ทบ. ที่ผมพูดถึงในกระถู้ดังกล่าวได้ สุดท้าย ผมก็นำไปถามผู้รู้ที่คิดว่าอยู่ระดับชั้นแนวหน้าของเมืองไทย ซึ่งผมให้โจทย์ไปโดยไม่อธิบายแนวคิดของผม ผลก็คือตอบแบบที่เขาเฉลยกัน ผมก็ถามว่าใช้หลักคิดแบบมีเงื่อนไขใช่มั้ยโดยใช้ ทบ.... นี้ คำตอบก็คือใช่ แล้วผมถามต่้อว่าเคยเจอโจทย์ลักษณะนี้ที่เป็นภาษาอังกฤษด้วยใช่มั้ย คำตอบก็คือ ใช่ หลังจากนั้นผมก็อธิบายตามที่ผมได้แสดงความคิดเห็นไปในกระทู้ดังกล่าว คำตอบก็คือ ตีความแบบผมน่าจะถูก เพราะเวลาแปลเป็นภาษาไทยแล้วสามารถทำให้สื่อตามที่ผมคิดได้ ที่ผมพูดอธิบายมาทั้งหมดก็เพียงประเด็นเดียวคือจะบอกว่า บางครั้งเรายืนอยู่บนคนละข้อมูล หรือพื้นความรู้ที่ต่างกัน แต่สิ่งหนึ่งที่ผมกับผู้รู้ที่ผมคุยด้วยมีเหมือนกันคือรับฟังข้อมูลอย่างมีสติ
มีอีกตัวอย่างหนึ่ง ที่ผมเคยอธิบายผิดไป สาเหตุเนื่องจากเคยศึกษาว่าสามารถทำวิธีนี้ได้ ซึ่งก็ศึกษาจากตำราที่เชื่อถือได้ ทั้งต่างประเทศและในประเทศ แต่ก็มีสมาชิกใน MC ให้ความกรุณาชี้แจงให้ฟัง แม้จะไม่เข้าใจในตอนแรก แต่สุดท้าย ก็เข้าใจ ลองดู ใน http://www.mathcenter.net/forum/show...?t=7014&page=4
ที่ผมอธิบายในเรื่องนี้ก็เป็นอีกตัวอย่าง ที่จะบอกว่าถึงแม้ว่าผมจะเชื่อมั่นในสิ่งที่ศึกษาหรืออ่านมาก่อน แต่ผมก็ไม่ปิดกั้นความคิดเห็นของคนอื่น ส่วนที่เราจะเชื่อหรือไม่ก็เป็นสิทธิของเรา ในทำนองเดียวกันผมก็จะไม่ไปบังคับให้ใครเชื่อผม เพราะเป็นสิทธิของเขาเช่นกัน

ผมคงไม่ตอบว่าแค่ไหนพื้นฐานถึงแน่น เพราะมันขึ้นอยู่ว่าจะใช้อะไรเป็นตัววัด ผมยกตัวอย่างบางคนเข้าค่าย สอวน.ได้ อยู่ระดับแนวหน้า แต่อาจไม่ถนัดในเรื่องสถิติ ก็เพราะว่า สอวน. ไม่ได้สอนหรือสอบเรื่อง สถิติ เค้าเลยไม่สนใจในเรื่องนี้ก็ได้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้