ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มีนาคม 2007, 18:33
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ RedfoX:
แต่มันทำไมถึงได้เหมือนการคิดตรงละครับ ละอีกอย่างวิธีก็วิธีคล้ายกันกับของคุณ gnopy นะครับ
(ข้างบนพิมพ์ผิดตามไปแก้ละ)
อืม ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันผิดหรือว่าถูกกันแน่ครับ เพราะผมไม่เคยใช้เลย ผมมองว่ามันไม่รองรับกับความรู้ระดับมัธยมปลายนะครับ แต่ที่แน่ๆคือผลลัพธ์ออกมาตรง ตัวอย่างดังที่พี่กรแสดงไปข้างบน ผมก็ไม่แนะนำวิธีนี้เช่นเดียวกันครับ ด้วยเหตุผลเดียวกับพี่กรน่ะครับ 55
เทคนิคบวกเข้าลบออก ใช้แม้กระทั่งพิสูจน์ทฤษฎีระดับโลกเชียวนะครับ ฮ่าฮ่า

สูตรลัดที่หนังสือทั่วไปใช้ก็เกิดจากการทำกำลังสองสมบูรณ์ติดตัวแปร ไว้เท่านั้นเองครับ ไม่มีอะไรแปลกประหลาดมากนัก แบบนี้ครับ

\[ x^2+y^2+Ax+By+C=0\]
\[ x^2 + Ax +\frac{A^2}{4} + y^2 +By + \frac{B^2}{4} = -C +\frac{A^2}{4}+\frac{B^2}{4}\]
\[ (x+\frac{A}{2})^2 + (y+\frac{B}{2})^2 = \sqrt{-C +\frac{A^2}{4}+\frac{B^2}{4}}^2\]
เมื่อเทียบกับสมการมาตรฐานก็จะได้สูตรลัดที่ต้องการ แต่แนะนำว่า ถ้าเข้าใจว่าหลักการคืออะไรแล้ว สูตรลัดก็ไม่จำเป็นครับ

ส่วนโจทย์ข้อนี้ต้องรอดูโจทย์เต็มๆก่อนครับว่าสามารถคิดยังไงได้บ้าง