หัวข้อ: ค่า arc
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กันยายน 2012, 18:35
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MiNd169 View Post
ขอบคุณมากครับ สาเหตุเพราะว่ามันจะเอาคำตอบในส่วนที่ไม่อยู่ในขอบเขตมาด้วยรึเปล่าครับ

ขอถามเพิ่มนะครับ
tan(arctan a) = a
arctan(tan x) = x
เสมอรึเปล่าครับ
(ถ้า x อยู่ใน -90 ถึง 90)
นั่นก็ส่วนหนึ่งครับ อีกส่วนก็คือถึงแม้คำตอบที่ได้มาจะอยู่ในขอบเขต แต่กระบวนการคิดของเรา ไม่ว่าจะเป็นการ take ฟังก์ชันไซน์ ซึ่งไม่เป็นฟังก์ชันหนึ่งต่อหนึ่ง หรือการยกกำลังสอง เป็นต้น อาจจะไปสร้างคำตอบปลอมขึ้นมา หรือเนื่องจากตัวแปรที่อยู่หลังฟังก์ชันมันบังคับสร้างคำตอบปลอมเกินขึ้นมาเอง ปลอดภัยที่สุดคือตรวจคำตอบครับ

$\tan(\arctan x) = x$ เมื่อ $x \in R$
$\arctan(\tan x) = x$ เมื่อ $x \in (-\pi/2, \pi/2)$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้