ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 เมษายน 2009, 00:22
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

หลัง ๆ มานี่ เท่าที่ผมสังเกต สมาชิกหลายท่านตั้งหัวข้อใหม่ ไม่ถูกห้องเป็นจำนวนเพิ่มขึ้น เช่น ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย เพื่อสอบเข้ามหาวิทยาลัย ก็ไปตั้งห้องอุดมศึกษา แทนที่จะตั้งห้องมัธยม เพราะเป็นคำถามที่ใช้ความรู้ระดับมัธยมเท่านั้น

ข่าวต่าง ๆ เช่น สอบแข่งขันโอลิมปิก สอวน. ก็ไปตั้งที่ห้องโิอลิมปิก ข่าวพวกนี้อยู่ในแวดวงมัธยมปลาย ควรตั้งที่ห้องข่าวมัธยมครับ

โดยเฉพาะที่สำคัญ การตั้งหัวข้อ ที่ไม่สื่อ เริ่มมีจำนวนมากขึ้นเรื่อย ๆ เช่น ช่วยด้วยครับ ช่วยแก้ด่วน ช่วยหน่อย การตั้งหัวข้อแบบนี้ จะไม่เกิดประโยชน์ในการแยกแยะหัวข้อหรือทำให้เกิดความรู้ึสึกว่าอยากเข้าไปอ่านเลย ผู้อ่านต้องเีสียเวลากดเข้าไปแล้ว เท่านั้นจึงจะรู้ว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับอะไร ลองหลับตานึกภาพนะครับว่าถ้าทั้งหน้ามีแต่หัวข้อที่เขียนว่า

ช่วยด้วยครับ
ช่วยแก้ด่วน
ช่วยหน่อย
ช่วยแก้ด่วน
ช่วยหน่อย
ช่วยแก้ด่วน
ช่วยหน่อย
ช่วยแก้ด่วน
ช่วยหน่อย
ช่วยแก้ด่วน
ช่วยหน่อย
ช่วยแก้ด่วน
ช่วยหน่อย

จะมีใครกี่คนที่อยากกดเข้าไปอ่าน ควรใส่เรื่องที่เกี่ยวข้องสักนิดนะครับ คนที่มีความรู้หรือกำลังศึกษาเรื่องนั้น ๆ จะได้รู้ว่าเราสามารถกดเข้าไปดูเพื่อที่จะช่วยได้หรือไม่ได้ ได้ทันที ขอให้ช่วยกันมองประโยชน์สำหรับสมาชิกหรืออนาคตในระยะยาวสักนิดครับ.

03 เมษายน 2009 00:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้