ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 ธันวาคม 2014, 10:18
chatreek chatreek ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

chatreek is on a distinguished road

ข้อ 4 ผมคิดว่าน่าจะใช้ ทฤษฎีรังนกพิราบ โดยให้สถานการณ์ที่เลวร้ายทีี่สุดโดยหยิบถุงเท้าสีน้ำตาลมา 14 ข้างและสีขาวอีก 10 ข้าง แล้วยังเหลืออีก 1 คู่ที่เป็นสีอื่นที่ต้องการ จึงเหลือที่จะต้องหยิบอีกเพียง 1 คู่เท่านั้น ถ้าโชคดีก็หยิบเพียง 2 ข้าง แต่ถ้าโชคร้ายหยิบได้อีกข้างละสี ก็อาจจะต้องเพิ่มอีกข้างก็จะได้ ถุงเท้า 3 สีอย่างละคู่แน่นอน รวมหยิบทั้งหมด 24 + 3 = 27 ครับ รบกวนพิจารณาด้วยนะครับ ^_^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้