ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 ธันวาคม 2007, 10:15
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ sornchai View Post
ข้อ 5 ตอนที่ 2 ของ ม.ต้น ช่วยแนะแนวคิดได้เปล่าครับ ผมมือแปดด้านเลยสำหรับข้อนี้มองดูไม่น่ายากแต่ไหงผมคิดม่ะออก
ถ้าไม่อยากใช้กฏของไซน์ กับการคิดค่าฟังก์ชันครึ่งมุม ลองลากเส้นตามรูปด้านล่างดูครับ
สมมติึความยาวเส้นที่ลากจากจุดกำเนิดไปยังแต่ละมุมเป็น $x$ จากรูปจะพบว่า $OB\perp AC$ และ $OD\perp AB$
เราทราบว่า เส้นตรงที่ลากจากจุดยอดของสามเหลี่ยมหน้าจั่วไปตั้งฉากกับฐานจะแบ่งครึ่งฐาน
ดังนั้นลองนึกดูนะครับ ว่าจะอาศัยการหาพื้นที่สามเหลี่ยม OBA สองแบบเพื่อผูกสมการหา $x^2$ ได้อย่างไร
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จอมยุทธแห่งบ้านหนองเข้ View Post
คุณ nongtum ช่วยกรุณาวาดรูป อธิบายตอน2ข้อ9ด้วยครับ คิดไม่ออกจริงๆ และ Menelaus คืออะไร
ดูรูปด้านล่างนะครับ ที่เหลือคือสามเหลี่ยมคล้ายม.2
Menelaus ในที่นี้คือทฤษฎีบทเมเนเลาส์ครับ (Menelaus Theorem) ครับ หาดูรายละเอียดจากหนังสือหรือกูเกิลดูนะครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ titletam View Post
ขอขอ 6 ครับคิดไม่ออก ^ ^!!
สมมติตัวแปรตามรูป แล้วผูกสมการแก้หา x จากสามเหลี่ยมมุมฉากสองรูป
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้