ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 พฤศจิกายน 2010, 20:09
pure_mathja pure_mathja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

pure_mathja is on a distinguished road

ที่ผมยกอาชีพนี้มาเพื่อให้เห็นถึงข้อมูลนะครับ เพื่อให้หลายๆ คนได้รับทราบข้อมูลกัน
ปัจจุบัน start 8,700 รวมค่าครองชีพ 1,500
พอครบ 2 ปีเค้าปรับเงินเป็น 11,930 บาทนะครับ

ตอนนี้ก็มีการส่งเสริมมาที่ครูกันเป็นส่วนมาก ด้วยอะไรหลายๆ อย่างที่ทุกคนคงทราบกันดีอยู่แล้ว
คนอีกหลายๆ คนชอบบอกว่าเงินเดือนครูน้อยๆ ข้าราชการทุกระดับก็น้อยเหมือนกันหมดนะครับ
แพทย์ นายร้อยจบใหม่ ครู ที่รับราชการก็เท่ากันหมด
แต่ก็ไม่เป็นที่ยอมรับกันในอาชีพครู ทั้งๆที่ทุกๆ อย่างก็ส่งเสริมหมด

ในความคิดของผมเองอาีชีพ ครู อีกไม่นานก็จะได้รับการตอบรับเป็นอย่างดี
ด้วยการผลักดันจากหลายๆ ด้าน แต่ขึ้นอยู่กับว่า เด็กคนใดจะเห็นช่องทางและมองออกมากกว่ากัน
การเป็นครูก็ต้องพร้อมด้วยกายและใจ อยู่ไหนก็อยู่ได้ลูกศิษย์มากมาย

อีกไม่นานครูไทยเกินครึ่งก็อาจจะไม่ลำบากเหมือนเก่า เพราะตอนนี้ 1 ใน 4 ก็สบายด้วยเงินเดือนไปละ
พูดเรื่องนี้แล้วยาวครับละเอียดอ่อนมาก (เรื่องเงิน กับ จิตใจความเป็นครู)

ผมแค่นำเสนอ 1 อาชีพที่น่าสนใจและมาแรงในแวดวงข้าราชการไทยเท่านั้นเองครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้