ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 เมษายน 2011, 12:19
ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ's Avatar
ลมปราณบริสุทธิ์

ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ is on a distinguished road

ข้อ 1 ไล่วุ่นวายไปมาจะออกครับ

ข้อ 7 ครับ
มันมีสามเหลี่ยมหลายรูปครับ รูปนี้ เช่นสามเหลี่ยมที่มี E , B และ (จุดตัดของเส้นBD กับ EC) แล้วใช้เรื่องมุมภายในครับ ไล่ไปทุกรูปจะเจอว่าเป็นมุมภายในของรูป 5 เหลี่ยมตรงกลางครับ ตั้งสมการน่าจะจบ
และน่าจะ(ยังไม่ได้ลองคิด) เอาไอเดียข้อเจ็ดไปใช้กับข้อ 2 ได้ด้วย ต้องลองครับ ^^

ข้อ 3 ใช้สามเหลี่ยมคล้ายครับ

ข้อ 4 ไม่น่ายาก แต่ยังคิดไม่ออกครับ --"

ข้อ 5 ลา BC และ BD น่าจะจบปัญหา

ข้อ 6 มุม PCT ได้ 45 องศาหรือป่าวครับ ตามรูป (ขออภัยที่ไม่เรียบร้อย)
รูปภาพที่แนบมาด้วย

12 เมษายน 2011 12:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้